Gabatarwa:Wannan labarin yana gabatar da mahimmancin tsana ga yara.
A cikin dogon tarihin duniya, manyan malamai da yawa sun yi zurfafa bincike da bincike kan zaɓe da amfani da kayan wasan yara.Lokacin da Czech Comenius ya ba da shawarar rawar wasan yara, ya yi imanin cewa waɗannan kayan wasan za su iya taimaka wa yara ƙanana su sami hanyarsu, kuma za su iya motsa jikinsu, ruhinsu suna da rai, kuma sassan jikinsu ma suna da hankali.
Bugu da ƙari, malamin Jamus Froebel ya ba da shawarar cewa kowane nau'in wasanni a farkon ƙuruciya sune ƙwayoyin cuta na duk rayuwa ta gaba.Wasannin yara galibi ana yin su ne a kan wasu kayan wasan yara, kuma ana yin la’akari da ko suna wasa ne a kan ko suna da kayan wasan yara ko kayan wasa.”
Matsayin Wasan Wasa
Ƙananan yaro shine, mafi girman abin da ake bukata don amincin kayan wasan yara.Iyaye za su iya zaɓar abin da ya dacekayan wasan yara na ilimi da wasannibisa fahimtar yaron.Zaɓin zai iya sa yara suyi tarayya kai tsaye kuma suyi tunanin kayan wasan yara da suka yi amfani da su.Ya kamata yara su ɗauki matakan da suka dace don taimakawa a aiwatar da ayyukan wasan cikin sauƙi.Nau'ukan wasan yara na ilimi daban-dabantaka muhimmiyar rawa wajen ci gaban jiki da tunani na yara.Za su iya tattara sha'awar yara a cikin ayyukan, amma kuma suna haɓaka fahimtar fahimtar abubuwan waje.Zasu iya tada ayyukan ƙungiyar yara kuma su shiga cikin ayyuka kamar tunani da tunani.Kayan wasan yara na haɗin gwiwa kuma suna taimakawa wajen haɓaka ra'ayoyin gama kai da ruhin haɗin gwiwa.
Matsayin Musamman na Doll
Bayan shekara 1, yara ba su iyakance ga bincike ba.Sanin tunaninsu da sanin kwaikwayi yana kara karfi da karfi.Hanya ce mai kyau don bayyana girma ta hanyar koyi da halayen manya ta hanyar tsana.A cikin ilimin halin jarirai, ɗan tsana yana nuna jaririn kansa.Don haka, muna ƙarfafa iyaye su shirya wa ’ya’yansu abin wasa irin wannan, wanda zai iya ƙara tunaninsu, furuci da tunaninsu, da kuma kwaikwayi.Yin wasa da tsana na iya ƙarfafa ƙwarewar zamantakewar da aka samu a farkon matakan girma na yaro.Ta hanyar kula da ’yan tsana, yara za su iya koyon yadda za su kula da junansu, koyan dabarun zamantakewa masu mahimmanci, da kuma koyi da hankali.Koyon wannan fasaha zai iya taimaka wa yara yadda za su kula da dabbobinsu ko ’yan’uwansu.Bayan haka, kamar ƙwarewar kulawa da kulawa, zai koyar da tausayawa da waɗanda ke kewaye da ita kuma zai ba su damar girma cikin mutanen da ke kula da wasu da motsin zuciyar su.
Ta Yaya Tsana Ke Shafi Rayuwar Yaro?
wasan tsanawani aiki ne na kirkire-kirkire wanda zai iya taimaka wa yara su koyi yadda za su yi hulɗa da wasu mutane kuma su gyara kurakuran da suke fuskanta lokacin da suka girma.Saboda haka, iyaye za su iya siyan asaitin wasan kwaikwayo na tsanaga 'ya'yansu.
Abokin ɗan tsana yana ba da damar yaro ya koyi yadda za a kula da ɗan tsana da kyau yayin wasa.Abin ban sha'awa shi ne cewa yara suna so su ba wa ɗan tsana wani wuri mai dadi na gaske, kuma sau da yawa suna farin ciki don ƙara wasu kayan ado a cikin 'yar tsana, kamar su.karamin sofa or rigar gidan tsana.
Yayin wasa da tsana, yaran sun koyi yadda za su magance motsin rai, kamar tausayi.Suna amfani dagidan tsana kitchen don yin jita-jita "dadi" ga tsana.Za su kuma sanya 'yar tsana a kangadon tsanasannan a rufe shi da kyalle kafin ka kwanta.
Tsana za ta taimaka musu su haɓaka tunaninsu saboda suna fuskantar yanayi na tunani lokacin da suka ci karo da tsana da sauran yara.Suna gudanar da bukukuwa tare da taimakon asaitin falo kadanko kwatanta lokacin shayin la'asar tare da asaitin lambun gidan tsana.
Hasashen Baby ya mamaye tunanin sake aikin injiniya.Abubuwan kwafi da kwaikwayi suna da girma, kuma abubuwan halitta suna da iyaka.Hasashen ƙirƙira ya fara haɓakawa.Saboda haka, yana da matukar muhimmanci a kare tunanin budurwar yara.Ilimi ba kawai don baiwa yara ilimi mai zurfi ba har ma don haɓaka yara masu kirkira.
Lokacin aikawa: Dec-14-2021